SINH CON Ở BỆNH VIỆN TỪ DŨ

  -  

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Tường Vy (TPHCM) ĐK khám BHYT lúc đầu trên Bệnh viện Thống Nhất TPHồ Chí Minh. Bà Vy hỏi, bà khám tnhì thời hạn tại Bệnh viện Từ Dũ giành được BHYT chi trả không? Sinh con tại Bệnh viện Từ Dũ đã có được hưởng BHYT không? Có yêu cầu giấy gửi con đường không?


*
Trường hợp vượt thừa khả năng điều trị của Bệnh viện thì Bệnh viện sẽ hướng dẫn và chuyển tuyến KCB BHYT

Về vấn đề này, Bảo hiểm làng hội Việt Nam trả lời như sau: Theo quy định tại Điều 22 Luật BHYT, trường hợp người tsay mê gia BHYT tự đi xét nghiệm, chữa bệnh (KCB) không đúng tuyến tại Bệnh viện tuyến tỉnh cùng thực hiện đầy đủ thủ tục KCB BHYT (xuất trình thẻ BHYT và giấy tờ chứng minh nhân thân gồm ảnh) thì được quỹ BHYT tkhô giòn toán:

- 100% chi phí điều trị nội trú vào phạm vi đưa ra trả của quỹ BHYT cùng mức hưởng quy định trên thẻ BHYT của bà.

Bạn đang xem: Sinh con ở bệnh viện từ dũ

- Không được hưởng chế độ BHYT nếu đi KCB ngoại trú.

Xem thêm: Nguyên Nhân Và Mẹo Chữa Bệnh Đái Dầm Ở Người Lớn Đái Dầm, Vì Sao?

Như vậy, trường hợp bà đăng cam kết KCB ban đầu tại Bệnh viện Thống Nhất tự đi KCB không đúng tuyến tại Bệnh viện Từ Dũ (là cơ sở y tế tuyến tỉnh) và thực hiện đầy đủ thủ tục KCB BHYT (xuất trình thẻ BHYT cùng giấy tờ chứng minh nhân thân bao gồm ảnh) thì được quỹ BHYT thanh khô toán:

- Đi thăm khám tnhì định kỳ (KCB ngoại trú): Không được hưởng chế độ BHYT;

- Sinc bé (KCB nội trú): 100% ngân sách KCB BHYT vào phạm vi chi trả của Quỹ BHYT với mức hưởng quy định trên thẻ BHYT của bà. Tuy nhiên, vày bà đi KCB trái tuyến đề nghị bà sẽ không được hưởng chế độ miễn thuộc bỏ ra trả vào trường hợp bà đã tsay mê gia BHYT đủ 5 năm liên tục cùng bao gồm số tiền thuộc chi trả trong năm của những lần đi KCB đúng tuyến vượt thừa 6 tháng lương cơ sở; Đồng thời phần ngân sách cùng chi trả của bà Lúc đi KCB tại Bệnh viện Từ Dũ cũng không được tính tích lũy để xác định là điều kiện cấp Giấy chứng nhận ko phải thuộc bỏ ra trả trong năm.

Xem thêm: Bệnh Án Hậu Phẫu Ngoại Chấn Thương Sọ Não, Bệnh Án Ngoại Hậu Phẫu Chấn Thương

Để được hưởng đầy đủ quyền lợi BHYT, đề nghị bà đi KCB BHYT tại nơi đăng ký kết KCB ban đầu ghi bên trên thẻ (Bệnh viện Thống Nhất), trường hợp vượt thừa khả năng điều trị của Bệnh viện thì Bệnh viện sẽ hướng dẫn và chuyển tuyến KCB BHYT đến bà theo quy định.